Magootobi da abubuwan farko - menene bambanci tsakanin su

Anonim

A zamanin yau, ɓarayi da karin magana sune mahimman batutuwa cikin abinci mai gina jiki. Kodayake sunaye suna da kusan iri ɗaya ne, suna wasa rawa daban a cikin lafiyarku. Probotics suna da amfani kwayoyin cuta, da kuma probiotics - abinci ga waɗannan ƙwayoyin cuta. Yi bayani cewa kuna buƙatar sanin su.

Menene cututtukan fata da abubuwan farko?

Duk abubuwan biyu da abubuwan fashewa da jijiyoyi suna da mahimmanci ga lafiyar ɗan adam. Koyaya, suna da matsayi daban-daban:

Masanan. Waɗannan ƙwayoyin cuta suna da rayuwa a cikin wasu abinci ko ƙari abinci. Zasu iya kawo fa'idodi da yawa na kiwon lafiya.

Probiotics. Wadannan abubuwa sun zo daga carbohydrates (mafi yawan fiber) cewa mutane ba za su iya narke ba. Kwayoyin cuta masu amfani a cikin hanji suna kashe wannan nama.

Kwayoyin cuta na hanji, hade da hanji na hanji ko hanji na hanji, yin ayyuka da yawa masu mahimmanci a cikin jiki. Cin da ma'auni na bada shawarwari da abubuwan farko zasu iya taimakawa tabbatar da daidaitaccen ma'auni na waɗannan ƙwayoyin cuta don kula da lafiyar ƙwayoyin cuta na ciki.

Me yasa kwayoyin cuta suke amfani da su?

Kwayoyin cuta masu amfani a cikin narkewa yana taimaka maka daga kwayoyin cuta na cutarwa da fungi. An gudanar da binciken a cikin 2013 kan kwayoyin cuta a cikin hanjin ya tabbatar da cewa kewayon wadannan kwayoyin cuta na iya taimakawa wajen aiki tsarin rigakafi da taimako da kamewa, a tsakanin wasu fa'idodi. Bugu da kari, wasu kwayoyin kwayoyin cuta na kiwo na hanji na ciki da gajerun sarkar mai. A takaice-sarkar kits sune asalin tushen abinci mai gina jiki don sel na ciwon. Suna ba da gudummawa ga ƙirƙirar katangar hanji, wacce ba ta yarda a shiga cikin cututtukan cutarwa ba, ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta.

A cikin banana sun ƙunshi probiotics

A cikin banana sun ƙunshi probiotics

Hoto: unsplash.com.

Ta yaya abinci zai shafi micriabias na ciki?

Abincin da kuke ci yana taka muhimmiyar rawa a cikin ma'aunin ma'auni na kyakkyawan kwayoyin cuta mai kyau da cutarwa. Misali, babban sukari da mai cin abinci mara kyau yana shafar ƙwayoyin cuta na hanji kuma suna iya ba da gudummawa ga ci gaban ɓatancin insulin da sauran jihohi. Kwayoyin cuta masu cutarwa da ƙarancin lafiya na ruwan instal flora sune kuma suna da alaƙa da ƙimar taro mai girma (BMI). Bugu da kari, kayayyakin da aka kula da su na iya samun mummunan sakamako akan ƙwayoyin hanji, kodayake duk ko da kodayake ana buƙatar ƙarin bincike don tabbatar da wannan. Bincike ma sun nuna cewa maganin rigakafi na iya haifar da canje-canje da ba a iya ba da izini a wasu nau'ikan ƙwayoyin cuta, musamman lokacin shan yara da samar da yara. Tunda amfani da maganin rigakafi ya rarraba shi, yanzu masu binciken yanzu suna yin nazarin yadda wannan zai iya haifar da matsalolin lafiya a mutane masu tsufa.

Wadanne samfurori ne na farko?

Kafin ka tafi ka sayi karin girbi na probiotic mai tsada, tuna cewa samfuran da yawa ta dauke dasu. Wannan saboda abubuwan farko sune nau'ikan fiber, wanda ke ƙunshe a cikin kayan lambu, 'ya'yan itatuwa da legumes. Mutane ba za su iya narke waɗannan nau'ikan fiber ba, amma masu amfani kwayoyin cuta na iya narke su. Kayayyaki tare da babban abun ciki na ƙwayar ƙwayar pesbiotic sun haɗa da: legumes, asa, ayaba, berries, epinambur, aspargus, leek, albasa.

A cikin naman shayi a ciki akwai magabata

A cikin naman shayi a ciki akwai magabata

Hoto: unsplash.com.

Wadanne samfurori ne prositecic?

Hakanan akwai samfurori da yawa tare da abubuwan ɓarayi waɗanda ke ɗauke da ƙwayoyin cuta masu amfani, kamar su yogurt. Babban ingantacciyar yogurt mai sauƙi tare da raye-rayõyi na iya zama kyakkyawan ƙari ga abincinku, idan kuna son ƙara ƙwayoyin cuta masu amfani zuwa gare ta. Abubuwan da aka kirkira sune wani babban zabin, tunda sun ƙunshi ƙwayoyin cuta masu amfani wanda ya ninka sukari na halitta ko fiber a abinci. Misalan samfurori na fermented sun hada da: Kimchi, namomin kaza, Kefir, wasu nau'ikan pickles (ba a yarda da su ba). Idan za ku sami samfurori masu fermented saboda abubuwan da suke so, tabbatar cewa ba a liƙa su ba, tunda wannan tsari yana kashe ƙwayoyin cuta.

Wasu daga cikin waɗannan samfuran kuma za a iya ɗaukar Mawaka na kowa, tunda sun ƙunshi ƙwayoyin cuta masu amfani da kuma tushen fifiko, wanda ƙwayoyin cuta za a iya amfani da shi. Wasu misalai na samfuran samfuran Syneliotic - cuku, kefir da sauerkraut.

Kara karantawa